![](https://www.tcbc.or.th/wp-content/uploads/2022/11/Picture15-e1678972201790.jpg)
เมื่อวันที่ 18 เดือนพฤศจิกายน 2565 สภาธุรกิจไทย-จีน นำโดยคุณวิกรม กรมดิษฐ์ ประธาน คุณธนากร เสรีบุรี ประธานกิตติมศักดิ์ และคณะกรรมการสภาฯ ให้การต้อนรับคุณเหริน หงปิน ประธานสภาส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศของจีน และคณะฯ เนื่องในโอกาสเยือนไทย ในระหว่างไทยเป็นเจ้าภาพการจัดประชุมเอเปค ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 16-19 พฤศจิกายน 2565 โดยการเยือนสภาฯ ในครั้งนี้เพื่อหารือความร่วมมือระหว่างสององค์กร ซึ่งมีมาอยู่แล้วให้มีความกระชับแน่นแฟ้นมากขึ้นกว่าเดิม อีกทั้ง การเข้าพบสภาธุรกิจไทย-จีน ในครั้งนี้เพื่อบรรยายสรุปเกี่ยวกับความสำคัญและความสำเร็จในการประชุมสมัชชาแห่งชาติพรรคคอมมิวนิสต์จีนครั้งที่ 20 ว่า จีนยังคงนโยบายการเปิดเสรีอย่างเป็นมาตรฐานต่อไป และ CCPIT พร้อมที่จะทำงานเชิงปฎิบัติการร่วมกับสภาธุรกิจไทย-จีนมากยิ่งขึ้น เพื่อกระชับควรามร่วมมือ และร่วมกันกำหนดแผนงาน วาระ และตารางเวลาสำหรับดำเนินความร่วมมือระดับทวิภาคี เพื่อให้วิสาหกิจของทั้งสองประเทศสามารถดำเนินความร่วมมือด้านการค้าการลงทุนให้ดียิ่งขึ้น ภายใต้โครงการ One Belt One Road กับประเทศไทย 4.0 และ อีอีซีของไทย
![](https://tcbcorth.lnw.mn/wp-content/uploads/2023/03/Picture12.jpg)
สำหรับสภาธุรกิจไทย-จีน นั้น คุณวิกรม กรมดิษฐ์ ประธานสภาฯ มีความชื่นชมการมีส่วนร่วมของจีนต่อเศรษฐกิจโลก และยินดีกับการพัฒนาอยางมีคุณภาพของจีน สภาฯ มีความยินดีในการร่วมมือกับ CCPIT เพื่อส่งเสริมการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างองค์กร และส่งเสริมให้วิสาหกิจจีนมาลงทุนทำธุรกิจในประเทศไทยมากขึ้น โดยมีจุดประสงค์เพื่อสร้างให้ประเทศไทยเป็นสะพานเชื่อมสำหรับผู้ประกอบการจีนในการขยายตลาดจีนสู่อาเซียน และเพื่อยกระดับคววามร่วมมือทางเศรษฐกิจการค้าไทย-จีน ด้วย
![](https://tcbcorth.lnw.mn/wp-content/uploads/2023/03/Picture13.jpg)
![](https://tcbcorth.lnw.mn/wp-content/uploads/2023/03/Picture14.jpg)
![](https://tcbcorth.lnw.mn/wp-content/uploads/2023/03/Picture15.jpg)